Bahay Amoy mula sa bibig Projective technique na "Graphic dictation". Nakatutuwang aktibidad para sa mga preschooler - mga graphic na pagdidikta Buod ng isang subgroup na aralin - pagsasagawa ng isang graphic na pagdidikta mula sa panimulang punto

Projective technique na "Graphic dictation". Nakatutuwang aktibidad para sa mga preschooler - mga graphic na pagdidikta Buod ng isang subgroup na aralin - pagsasagawa ng isang graphic na pagdidikta mula sa panimulang punto

Lyudmila Koshanskaya
Buod ng aralin “Hare. Graphic na pagdidikta: pagguhit ng mga cell" ( pangkat ng paghahanda)

Paksa « Hare»

Graphic dictation - pagguhit ng mga cell»

(pangkat ng paghahanda)

Mga layunin: Ipagpatuloy ang paggawa sa pagbuo ng oryentasyon sa isang sheet ng papel sa cell

(i-update ang spatial representasyon: taas baba,

kanan Kaliwa.);

Mga gawain: Matutong gumuhit ng mga tuwid na linya ng isang tiyak na haba sa isang ibinigay

direksyon;

bumuo ng visual-spatial na pang-unawa, fine

mga kasanayan sa motor ng mga daliri, ang kakayahang maunawaan at tumpak na gumanap

mga tagubilin mula sa isang may sapat na gulang;

magtrabaho sa pagbuo ng tama, malinaw at magkakaugnay na pananalita;

tumindi pandama ng pandinig at memorya.

Kagamitan:

biswal na materyal: paglalarawan ng isang liyebre, diagram ng isang liyebre

Handout: lapis, pambura, kuwaderno cell.

Pag-unlad ng aralin

I. Pansamahang sandali.

Hello guys. Ngayon ay gagawin natin gumuhit ng mga cell.

II. Pagtatakda ng mga layunin.

Nagtataka ba kayo kung ano ang magiging tayo pintura? Ito ay isang sikreto, ngunit upang malaman, lutasin ang bugtong.

Anong uri ng hayop sa gubat ito?

Nakatayo na parang haligi sa ilalim ng puno ng pino?

At nakatayo sa gitna ng damo -

Ang mga tainga ay mas malaki kaysa sa ulo.

(Hare)

Tama, ganyan liyebre.

Ngayon ay matututo tayo gumuhit ng baka sa pamamagitan ng mga cell.

III. Pag-uusap. Pagtingin sa isang ilustrasyon ng isang liyebre.

- Alalahanin natin ang alam natin tungkol sa liyebre.

-Anong hayop ito? Bakit?

– Ilarawan hitsura liyebre

– Anong mga aksyon ang maaari niyang gawin?

- Pumili ng ilang mabait na salita na tatawaging liyebre?

– Ano ang pangalan ng isang batang liyebre?

IV. Laro ng daliri.

"Ihanda mo ang iyong mga kamay, maglalaro tayo ng kaunti, iunat ang ating mga daliri."

Noong unang panahon may mga kuneho

Sa gilid ng kagubatan.

(iunat ang iyong mga braso sa harap mo, na naglalarawan ng isang bilog)

Noong unang panahon may mga kuneho

(ipakita ang mga tainga ng kuneho sa ulo)

Sa isang kulay abong kubo.

(Itiklop ang iyong mga braso sa itaas ng iyong ulo sa isang hugis bahay)

Hugasan ang iyong mga tainga

(ipatakpan ang iyong mga kamay sa mga haka-haka na tainga)

Hinugasan namin ang aming maliliit na paa.

(gayahin ang paghuhugas ng kamay)

Nagbihis si Bunnies

(mga braso sa gilid, bahagyang lumiko sa magkabilang direksyon, sa kalahating squat)

Naka-tsinelas kami.

(mga braso sa iyong tagiliran, halili na ilagay ang iyong kanan at kaliwang binti pasulong)

V. Pag-update ng mga spatial na representasyon (sa anyo ng isang laro ng daliri).

Kamay sa kanan, sa isang kamao,

Buksan natin sa gilid.

Kamay sa kaliwa, sa isang kamao,

Buksan natin sa gilid.

Itaas ang mga kamay, sa isang kamao,

Buksan natin sa gilid.

Ibaba ang mga kamay, sa isang kamao,

Buksan natin sa gilid.

Nagtatapos ang laro - (mga kamay sa harap ng dibdib - paggalaw "motor")

Oras na para bumaba tayo sa negosyo. (clench - unclench fingers)

VI. Landing bago simulan ang trabaho

Umupo nang tuwid, magkadikit ang mga binti

Kunin natin ang notebook sa isang anggulo.

Nakalagay ang kaliwang kamay

Kanang kamay sa pwesto

Maaari kang magsimulang magsulat.

– Kumuha ng lapis sa iyong kamay at ilagay ito sa puntong ibinigay ko sa iyo nang maaga. Simulan natin ang pagguhit mula sa puntong ito. Nakikinig kaming mabuti at tinatapos ang gawain.

VII. Pagdidikta"Kuneho"

Retreat 5 mga cell sa kanan at 3 sa itaas, Gumawa ng punto. gagawin natin gumuhit mula sa puntong ito. Gumuhit 1 parisukat sa kanan, 3 pababa, 2 kanan, 2 pababa, 1 kaliwa, 2 pababa, 3 kanan, 3 pababa, 1 kaliwa, 1 pataas, 1 kaliwa, 2 pababa, 1 kanan, 2 pababa, 2 kanan, 1 pababa, 6 kaliwa, 1 pataas, 1 kaliwa, 1 pataas, 1 kanan, 12 pataas.

VIII. Tinatapos ang pagguhit.

- Tingnan kung nagtagumpay ka liyebre?

Gusto mo ba siya?

Sa tingin ko ito ay nawawala ang ilang mga detalye. Iguhit ang mga mata.

Tingnan kung ano ang Nakuha ko ang liyebre. Gusto mo ba? Napakasaya ko.

IX. Summing up

Nagustuhan mo ba ang ginawa natin ngayon?

Nakuha mo ba ang ginawa nating drawing ngayon?

Ano ang nangyari sa pagguhit?

(dahil nakinig silang mabuti at natapos ang lahat ng gawain)

Mga publikasyon sa paksa:

Dekorasyon na pagguhit batay sa pagpipinta ng Gorodets na "Gorodets Fair" (pangkat ng paghahanda) Dekorasyon na pagguhit batay sa Gorodets painting na "Gorodets Fair" (pangkat ng paghahanda) Layunin: Upang ipagpatuloy ang pakikipagkilala sa Gorodets.

Fragment ng isang aralin sa pangkat ng paghahanda "Isang paglalakbay sa buong mundo ng mga cell" Fragment ng isang aralin sa pangkat ng paghahanda "A round the world trip in cells" Layunin: Pag-unlad visual na pagdama sa mas matatandang mga bata.

Pagguhit ng "Isipin kung ano ang maaaring maging isang magandang dahon ng taglagas" pangkat ng paghahanda Layunin: - bumuo ng imahinasyon, pagkamalikhain; - anyo.

EMA: Kahanga-hanga, kahanga-hanga, kahanga-hanga, ginintuang Khokhloma. MGA LAYUNIN: Mga layuning pang-edukasyon: - upang ipakilala ang kasaysayan ng palaisdaan, ang mga tampok ng pagpipinta ng Khokhloma;.

Buod ng aralin para sa pangkat ng paghahanda ng FEMP MBDOU No. 40 guro Kolomiets Galina Aleksandrovna. "Theme Island Digital City". Pagbutihin ang kakayahan ng mga bata na magbilang mula 1 hanggang 10 at pabalik.

Mga tala ng aralin. Pagguhit gamit ang foam stick na "Teddy bear". Gitnang pangkat Pagsasama mga lugar na pang-edukasyon: « Pag-unlad ng pagsasalita", "Pag-unlad sa lipunan at komunikasyon", " Pag-unlad ng kognitibo", "Pisikal na kaunlaran".

Ang paghahanda ng isang bata para sa paaralan ay isang mahaba at obligadong proseso. Samakatuwid, inirerekomenda ng mga psychologist at pediatrician na magsimula sa isang taon bago ang unang baitang, sa kindergarten o sa bahay. Dahil ang sanggol ay kailangang maging handa hindi lamang para sa mental at pisikal na stress, kundi pati na rin sa moral. Sa pangkalahatan, kung paano turuan, tumulong upang maging mas masipag, matulungin at matapang.

Kung maaari mo pa ring ihanda ang isang bata para sa malalaking pagbabago, sa pamamagitan ng pakikipag-usap sa mga kapantay sa bakuran at kindergarten. Maaari mong turuan ang iyong anak na maging mas matulungin, bumuo ng mga kasanayan sa pagsusulat, at maingat na kumpletuhin ang ilang mga gawain sa tulong ng mga graphic na pagdidikta at pagguhit sa mga cell. Ngayon, ito ay isang hindi kapani-paniwalang tanyag na aktibidad na nanalo sa mga puso ng hindi lamang mga batang preschool, kundi pati na rin ang mga tinedyer. Ito ay isang paraan upang turuan ang iyong anak na magsulat, bumuo ng lohika, abstract na pag-iisip, tiyaga at masipag, pati na rin ang mahusay na mga kasanayan sa motor. Sa tulong ng aktibidad na ito, ang bata ay nagkakaroon ng koordinasyon, katatagan at itinatama ang kawastuhan ng kanyang mga galaw, kaya sabihin, "pagkuha ng isang matatag na kamay," na walang alinlangan na makakatulong sa kanya sa paaralan, kapag nagsusulat ng mga diktasyon at mga tala sa isang maikling panahon ng oras.

Ano ang mga graphic dictations? Isipin sa harap mo ang isang sheet ng papel na may mga cell na iginuhit dito. Ang gawain ay naglalaman ng mga arrow (nagpapakita ng direksyon) at mga numero (nagpapakita ng bilang ng mga cell na kailangang ipasa sa ipinahiwatig na direksyon). Kung susundin mo ang mga palatandaan nang tumpak at maingat, gumuhit ng isang linya sa tamang direksyon sa tamang distansya, makakakuha ka ng isang imahe - isang larawan. Sa madaling salita: ang mga graphic na pagdidikta ay gumuguhit sa mga cell gamit ang mga pointer sa gawain.

Ang ganitong mga aktibidad ay inirerekomenda hindi lamang para sa mga bata edad preschool, sa mga kindergarten, ngunit para sa mga batang wala pang 12 taong gulang. Pagkatapos ng lahat, ang pagkaasikaso at koordinasyon ng mga paggalaw ay maaaring mabuo sa isang mas matandang edad. Ang isang kapana-panabik na aktibidad ay isang nakakaaliw na oras ng paglilibang hindi lamang para sa mga bata, kundi pati na rin para sa mga matatanda. Ang inirekumendang edad para sa pagsisimula sa pagguhit ng mga graphic na pagdidikta ay mula sa 4 na taon. Sa edad na ito nagsisimula ang pag-unlad mahusay na mga kasanayan sa motor, gamit ang pagguhit ng mga cell.

Ang mga graphic na pagdidikta bilang isang larong pang-edukasyon ay ginagamit sa iba't ibang lugar: sa bahay, sa karagdagang mga klase, sa bakasyon, sa dagat, sa bansa, at maging sa summer camp. Mahalagang mainteresan ang mga bata, at ano ang gagawin nito nang mas mahusay kaysa sa naturang aktibidad. Pagkatapos ng lahat, ang magiging resulta ay isang hindi kilalang larawan, na maaaring ipinta gamit ang mga lapis o felt-tip pen. Sa pamamagitan ng pagpapaliwanag nito sa iyong anak, hindi mo kailangang mag-alala tungkol sa kanyang interes dito, hindi gaanong aktibidad bilang isang laro na nagpapaunlad ng kanyang imahinasyon.

Kaya simulan na natin ang execution. Una sa lahat, kailangan mong maghanda, ibig sabihin, bumili ng isang koleksyon ng mga graphic dictations. Makukuha mo ang mga ito hindi lamang sa mga espesyal na tindahan ng libro ng mga bata, kundi pati na rin sa mga tindahan ng stationery at mga second-hand na bookstore. Maaari mong i-download ang mga ito nang libre sa ilang mga website sa Internet (halimbawa, sa aming website), maaari ka ring pumunta sa mga bayad na site. Ang pagpili ng naturang mga gawain ay malaki ang pagpili batay sa edad, kasarian at libangan ng bata. Para sa mga batang nagsisimula pa lamang sa mga klase, pinakamahusay na pumili ng mga graphic na dikta (pagguhit ayon sa mga cell) na may mga larawan ng mga kuneho, pusa, at aso. Para sa mga batang babae: mga prinsesa, mga bulaklak. Ngunit maaari kang magsimula sa mga simple. mga geometric na hugis: parisukat, tatsulok, prisma. Sa ganitong paraan ay agad mong ituturo sa iyong anak ang koordinasyon ng mga paggalaw, pagbutihin ang mga kasanayan sa motor ng kamay, bumuo ng tiyaga at pagkaasikaso, at sasabihin sa kanya ang tungkol sa mga pangalan at uri ng mga geometric na hugis. Para sa mga lalaki, angkop ang mga pagdidikta na may mga larawan ng mga kotse, hayop, robot, kastilyo, at nakakatawang tao. Ang pinakamadaling graphic dictations, na may mga simpleng figure at gumanap sa isang kulay - para sa mga nagsisimula. Mas kumplikadong mga gawain - para sa mas matatandang mga bata. Pumili ng mga graphic na pagdidikta sa isang paksa na interesado sa iyong anak. Kung ang iyong anak ay mahilig sa musika, gumamit ng mga guhit ng mga instrumentong pangmusika, treble clef at mga nota.

Kung nasanay ka na sa pagguhit kasama ang iyong anak gamit ang mga parisukat, simulan ang pagdaragdag ng iba't-ibang sa iyong mga aktibidad. Ibig sabihin, sa 5-6 na taong gulang, maaari kang gumawa ng mga diktasyon na makakatulong sa iyong mas lalo pang umunlad. Iyon ay, bumili ng mga guhit kasama ang mga hayop na hindi pa nakikita ng bata at hindi alam kung ano ang hitsura nila. Gumamit ng mga kulay na hindi pa masyadong natutunan ng sanggol. Palawakin ang mga abot-tanaw ng iyong anak sa ganitong paraan, hayaan siyang dagdagan at lagyang muli ang kanyang leksikon mga bagong salita, tinuturuan sila, inaalam kung saan magagamit ang mga ito. Ang pangunahing bagay ay magandang kalooban, hilig at positibong saloobin ng sanggol bago makumpleto ang anumang gawain. Sa ilalim ng gayong mga kondisyon, ang pag-aaral ay talagang magiging kapaki-pakinabang, mabunga at hindi mabigat para sa bata.

Pagkatapos pumili ng mga graphic na pagdidikta, simulan ang paghahanda. Tandaan na ang bata ay dapat purihin para sa isang mahusay na nagawa. Kahit na hindi pa gumagana ang larawan, hindi mo kailangang patuloy na mag-prompt, gumabay at magkumpara sa ibang mga bata. Ito ay kinakailangan upang gabayan at itulak ng kaunti sa tamang direksyon. Upang gawin ito, una sa lahat, kailangan mong turuan ang bata kung saan magiging kaliwang bahagi, saan ang tama. Ipakita kung nasaan ang itaas at ibaba sa piraso ng papel. Ang simple at simpleng kaalaman na ito ay makakatulong sa iyong kumpletuhin ang lahat ng mga graphic na pagdidikta na may 100% na katumpakan.

Umupo malapit sa isang mesa na may patag at makinis na ibabaw upang ang bata ay makaupo nang tuwid at maayos sa upuan. Bigyang-pansin ang pag-iilaw. Payo: kung gusto mong turuan ang iyong anak kuwaderno ng paaralan, bigyan siya ng pagkakataon na masanay dito, matutong mag-navigate, maghanda ng mga graphic na dictations sa isang sheet ng papel, eksakto tulad ng isang notebook sa paaralan. Ngayon maghanda ng isang simpleng lapis at isang pambura upang ang mga maling guhit ay madaling matanggal at ang parehong pagdidikta ay maipatuloy muli. Ihanda mo na rin ang iyong sarili ng lapis at pambura.

Ito ay nagkakahalaga ng pagsubaybay sa oras upang ang bata ay hindi mapagod, upang ang kanyang mga kamay at mata ay magpahinga. Bagaman kung ang bata ay hindi pagod at nais na ipagpatuloy at tapusin ang gawain ngayon, hindi na kailangang alisin ang dikta, ang bata ang magpapasya para sa kanyang sarili kapag sapat na ang sapat.

May mga limitasyon sa oras para sa pagtatrabaho sa mga graphic na pagdidikta

Para sa mga batang 5 taong gulang - maximum na 15 minuto. Para sa mas matatandang bata, hanggang 6 na taong gulang - maximum na 20 minuto (mula sa 15 minuto). Para sa mga first-graders (6 o 7 taong gulang) – maximum na 30 minuto, minimum – 20 minuto.

Pagguhit ng mga cell - mahusay na paraan turuan ang iyong sanggol na gumamit ng lapis at panulat. Turuan kung paano hawakan ito ng tama, magsanay upang ang iyong mga daliri ay hindi mapagod sa paghawak ng isang bagay sa paaralan. Tutulungan ka ng ehersisyo na ito na turuan ang iyong sanggol na magbilang nang tama, dahil kakailanganin niyang bilangin ang eksaktong bilang ng mga cell bago simulan ang aralin.

At kaya: sa harap mo ay namamalagi ang isang graphic na gawain sa pagdidikta, isang lapis. Sa harap ng bata ay isang parisukat na piraso ng papel o isang kuwaderno, isang pambura at isang simpleng lapis. Sa sheet ng bata, mayroon o wala ang iyong tulong, ang isang reference point ay inilalarawan sa ipinahiwatig na lugar. Ipaliwanag na mula sa puntong ito nagsisimulang gumuhit ng mga linya (kanan, kaliwa, pababa at pataas), sa direksyon at sa bilang ng mga cell na iyong pinangalanan. Ngayon magpatuloy, sa tabi ng pinangalanang gawain, at sila ay ipinahiwatig sa isang linya, maglagay ng isang tuldok na may lapis upang hindi makalimutan kung saan mo natapos ang pagdidikta, hindi malito ang bata at, siyempre, ang iyong sarili. Panoorin kung ano ang ginagawa ng bata. Sabihin sa akin kung ang sanggol ay nalilito kung nasaan ang kaliwa at kanang bahagi. Bilangin nang magkasama, kung kinakailangan, ang bilang ng mga cell.

Halimbawa, mayroon kang figure, ang pinaka-standard ay isang bahay. Sabihin sa iyong anak kung anong uri ng pagguhit ang hahantong sa iyo, o panatilihin itong sikreto para sa higit pang interes. Mula sa puntong kailangan mo:

1 → - 1 cell sa kanan

Magdikta nang malinaw; Sa pagtatapos ng trabaho, tingnan kung gaano katugma ang mga figure ng sanggol sa mga ibinigay na elemento. Kung nagkamali ang sanggol, alamin kung saan eksakto. Gamit ang isang pambura, burahin ang mga karagdagang linya, simula sa punto ng pagkabigo, at magpatuloy sa pagguhit. Mahalagang mapanatili ang mabuting kalooban ng bata sa panahon ng proseso ng pag-aaral.

Pamamaraan "Graphic dictation" ni D. B. Elkonin

(ginanap noong Disyembre 200.. sa ika-1 baitang)

Layunin: pag-aaral ng oryentasyon sa espasyo, pagpapasiya ng kakayahang makinig nang mabuti at tumpak na sundin ang mga tagubilin ng isang may sapat na gulang, wastong kopyahin ang ibinigay na direksyon ng linya.

Upang maisakatuparan ang pamamaraan, ang mga bata ay binibigyan ng notebook sheet sa isang kahon na may apat na tuldok na minarkahan ng isa sa ibaba ng isa.

Una, isang paunang paliwanag ang ibinigay: “Ngayon ay gagawa tayo ng iba't ibang pattern. Dapat nating subukan na gawin silang maganda at maayos. Upang gawin ito, kailangan mong makinig nang mabuti sa akin, sasabihin ko sa iyo kung gaano karaming mga cell at kung aling direksyon ang dapat mong iguhit ang linya. Tanging ang linya na sinasabi ko ay iginuhit. Ang susunod na linya ay dapat magsimula kung saan nagtatapos ang nauna, nang hindi inaalis ang lapis mula sa papel." Pagkatapos nito, alamin ng mananaliksik at ng mga bata kung nasaan ang kanilang kanang kamay, kung saan kaliwang kamay, ipakita sa halimbawa kung paano gumuhit ng mga linya sa kanan at kaliwa. Pagkatapos ay magsisimula ang pagguhit ng pattern ng pagsasanay.

"Nagsisimula kaming gumuhit ng unang pattern. Ilagay ang lapis sa pinakamataas na punto. Pansin! Gumuhit ng linya: isang cell pababa. Huwag iangat ang lapis mula sa papel. Ngayon isang cell sa kanan. Isang cell up. Isang cell sa kanan. Isang cell pababa. Isang cell sa kanan. Isang cell up. Isang cell sa kanan. Isang cell pababa. Pagkatapos ay magpatuloy sa pagguhit ng pattern sa iyong sarili."

Kapag nagdidikta, medyo mahaba ang paghinto. Ang bata ay binibigyan ng 1–1.5 minuto upang malayang ipagpatuloy ang pattern. Habang ginagawa ang pattern ng pagsasanay, tinutulungan ng mananaliksik ang mga bata na itama ang kanilang mga pagkakamali. Sa hinaharap, ang naturang kontrol ay aalisin.

"Ngayon ilagay ang iyong lapis sa susunod na punto. Pansin! Isang cell up. Isang cell sa kanan. Isang cell up. Isang cell sa kanan. Isang cell pababa. Isang cell sa kanan. Isang cell pababa. Isang cell sa kanan. Ngayon, magpatuloy sa pagguhit ng pattern na ito sa iyong sarili.

“Ilagay mo ang iyong lapis sa susunod na punto. Pansin! Tatlong parisukat pataas. Dalawang cell sa kanan. Isang cell pababa. Isang cell sa kaliwa (ang salitang "kaliwa ay naka-highlight sa boses"). Dalawang cell pababa. Dalawang cell sa kanan. Tatlong parisukat pataas. Dalawang cell sa kanan. Isang cell pababa. Isang cell sa kaliwa. Dalawang cell pababa. Dalawang cell sa kanan. Tatlong parisukat ang taas. Ngayon magpatuloy sa iyong sarili."

“Ngayon ilagay ang lapis sa pinakamababang punto. Pansin! Tatlong selula sa kanan. Isang cell up. Isang cell sa kaliwa. Dalawang parisukat pataas. Tatlong selula sa kanan. Dalawang cell pababa. Isang cell sa kaliwa. Isang cell pababa. Tatlong selula sa kanan. Isang cell up. Isang cell sa kaliwa. Dalawang parisukat pataas. Ngayon magpatuloy sa pagguhit ng pattern sa iyong sarili."

Pagsusuri ng mga resulta. Ang mga resulta ng pattern ng pagsasanay ay hindi sinusuri. Sa pangunahing mga pattern, ang pagdidikta at independiyenteng pagguhit ay tinasa nang hiwalay:

4 na puntos - eksaktong pagpaparami ng pattern (hindi pantay na linya, "dumi" ay hindi isinasaalang-alang);

3 puntos - pagpaparami na naglalaman ng isang error sa isang linya;

2 puntos - pagpaparami na naglalaman ng ilang mga error;

1 punto - pagpaparami kung saan mayroon lamang pagkakapareho ng mga indibidwal na elemento na may pattern;

0 puntos – walang pagkakatulad.

Para sa independiyenteng pagkumpleto ng gawain, ang pagtatasa ay batay sa bawat sukat. Kaya, ang bata ay tumatanggap ng 2 marka para sa bawat pattern, mula 0 hanggang 4 na puntos. Ang pangwakas na marka para sa pagkumpleto ng pagdidikta ay hinango mula sa kabuuan ng pinakamababa at pinakamataas na mga marka para sa pagkumpleto ng 3 pattern (ang average ay hindi isinasaalang-alang). Ang average na iskor para sa pansariling gawain. Ang kabuuan ng mga markang ito ay nagbibigay ng panghuling marka, na maaaring mula 0 hanggang 16 na puntos. Sa karagdagang pagsusuri, tanging ang pangwakas na tagapagpahiwatig ang ginagamit, na binibigyang kahulugan bilang mga sumusunod:

0–3 puntos – mababa;

3–6 puntos – mas mababa sa average;

7–10 puntos – karaniwan;

11–13 puntos – higit sa karaniwan;

14–16 puntos – mataas.

Mga resulta ng diagnostic (20 tao)

1 puntos

2 puntos

3 puntos

4 na puntos

Pagsusuri ng mga resulta

Ang paghahanda para sa paaralan ay isang mahabang yugto sa pag-unlad ng iyong anak. Dapat kang magsimula ng mga klase nang hindi mas maaga kaysa sa isang taon bago ang sandaling ito. Ang mga guro at magulang ay may napakalaking pagpipilian sa karamihan iba't ibang pagsasanay at mga takdang-aralin sa matematika upang makamit ang layuning ito. Kabilang sa mga ito, ang mga graphic na pagdidikta sa mga cell para sa mga preschooler ay walang maliit na kahalagahan.

Masaya o mapaghamong?

Para sa maraming bata, ang mga ganitong larawan sa mga cell sa isang kuwaderno ay kawili-wiling laro at kapana-panabik na libangan. Mahalaga para sa isang may sapat na gulang na huwag gawing isang boring, nakakapagod na gawain ang aktibidad na ito, kung saan ang bata ay pinapagalitan para sa mga pagkabigo. At pagkatapos ay ang bata ay palaging magiging masaya sa pag-aaral.

Ngunit maraming mga bata ang maaaring nahihirapan. Kadalasan, ang mga ito ay dahil sa ang katunayan na ang bata ay hindi pa pinagkadalubhasaan ang pagbibilang sa loob ng 10, nalilito niya ang mga konsepto ng "kanan-kaliwa", "pataas-pababa". Sa kasong ito, kailangan ng mga matatanda na tulungan ang sanggol na hindi magkamali, itama siya, at purihin siya para sa isang positibong resulta.

Edad kung saan maaari kang magsimula ng pagsasanay

Maaari mong simulan ang pagguhit sa mga kahon kasama ang iyong anak sa edad na 4 na taong gulang. Ang unang takdang-aralin sa edad na ito ay dapat na madali. Sa una, maaari mong kumpletuhin ang gawain kasama ang iyong anak sa isang pisara o piraso ng papel upang makita niya kung paano lumipat. Para sa mga nagsisimula, ang pagguhit ng mga simpleng guhit ay angkop mga geometric na hugis. Maaari kang magsimula sa isang imahe ng isang parisukat, parihaba, o simpleng mga pattern. Maaari kang matutong gumalaw nang pahilis mula sa mga guhit ng tatsulok, trapezoid, o rhombus.

Sa edad na 5, ang isang bata ay madaling gumuhit ng mga simpleng larawan mula sa pagdidikta nang walang visual na suporta.. Halimbawa, maaari mo siyang anyayahan na gumuhit ng bulaklak sa papel. Gayundin, ang isang limang taong gulang na preschooler ay madaling makayanan ang pagguhit ng isang bahay o isang eroplano.

Para sa mga batang 6-7 taong gulang, ang mga gawain ay maaaring magsimulang maging kumplikado sa pamamagitan ng pagguhit ng higit pang mga linya nang pahilis. Ang isang halimbawa ng naturang gawain ay ang pagguhit ng isang rocket.

Pamamaraan para sa pagsasagawa ng aralin

Ang aralin ay dapat magsimula sa paghahanda ng lugar ng trabaho at mga kinakailangang materyales . Ang mga guhit ay ginawa sa isang checkered notebook gamit ang isang simpleng lapis. Upang ang bata ay magkaroon ng pagkakataon na itama ang pagkakamali, kakailanganin niya ng isang pambura na maaaring magamit upang alisin ang mga maling iginuhit na linya. Ang isang nasa hustong gulang ay dapat maghanda o mag-print ng mga tagubilin na may sample kung paano kumpletuhin ang gawain. Hindi mo kailangang sabihin sa bata kung aling pagguhit ang magiging layunin ng graphic na pagdidikta. Pagkatapos ng tamang pagpapatupad, makikita niya ang resulta sa kanyang sheet.

Bilang panuntunan, ang mga tagubilin ay nag-aalok ng mga digital na simbolo na may mga arrow, tulad ng 2, 3←. Ang mga numero sa kasong ito ay nagpapahiwatig ng bilang ng mga cell kung saan kinakailangan upang lumipat sa isang naibigay na direksyon. Ito ay ipinahiwatig ng isang arrow, na iginuhit sa tabi ng numero. Kaya, sa aming halimbawa dapat itong basahin: ilipat ang 2 mga cell pataas, 3 mga cell sa kaliwa. Nagsisimula silang lumipat mula sa isang panimulang punto, na para sa mas maliliit na bata ay itinatakda ng may sapat na gulang ang kanyang sarili, at ang mga matatandang preschooler ay maaaring hilingin na itakda ito sa kanilang sarili.

Bago simulan ang isang aralin para sa mga preschooler, kailangan mong ulitin sa kanila ang pagbibilang sa loob ng 10, ang mga konsepto ng "kanan-kaliwa", "itaas-ibaba". Maaari mong hilingin sa sanggol na ipakita kung ano ang ibig sabihin ng “move in kanang bahagi, gumagalaw pataas, sa kaliwa ng, gumagalaw pababa.”

Subukang pag-iba-ibahin ang mismong graphic dictation sa pamamagitan ng pagsasama ng tongue twisters, tongue twisters, riddles, himnastiko sa daliri, pisikal na minuto, talakayan ng mga resultang nakuha at isang pag-uusap o kwento. Maipapayo na ang lahat ng kasama sa aralin ay nasa parehong paksa tulad ng pagguhit.

Bago magsagawa ng isang graphic na pagdidikta, turuan ang iyong anak na dapat niyang subukang gumuhit ng tuwid, maayos na mga linya at maging maingat sa pagkumpleto ng gawain.

Matapos makumpleto ang pagdidikta, siguraduhing purihin ang bata para sa resulta na nakamit, kung kinakailangan, kasama niya, hanapin ang lugar kung saan siya nagkamali at itama ito. Kung ang bata ay may pagnanais, maaari mo siyang anyayahan na kulayan ang natapos na larawan o lilim ito. Kung ang bata ay hindi pa pagod at nais na ipagpatuloy ang aralin, maaari mong hilingin sa kanya na independiyenteng makabuo ng isang pagguhit ayon sa mga cell, at pagkatapos ay kasama niya na gumawa ng isang graphic na pagdidikta batay sa kanyang figure.

Mga pamamaraan para sa pagsasagawa ng mga graphic na pagdidikta

Maaari kang magsagawa ng isang graphic na pagdidikta sa iba't ibang paraan.

  • Para sa mga taong nagsisimula pa lamang na pag-aralan ang mga ito, ang pinakasimpleng pamamaraan ay angkop - sa ilalim ng pagdidikta ng isang may sapat na gulang. Sa kasong ito, idinidikta ng guro o magulang ang bata kung gaano karaming mga cell at sa anong direksyon ang kailangan niyang ilipat.

Ang isang halimbawa ng naturang pagdidikta ay ang pagdidikta ng "Aso". Ang gawain ay nakumpleto ng bata sa ilalim ng pagdidikta ng mga tagubilin mula sa mga matatanda.

  • Ang pangalawang paraan ay ang pag-alok sa bata ng isang piraso ng papel kung saan nakasulat ang mga tagubilin para sa pagkumpleto ng gawain at ang isang panimulang punto ay itinakda kung saan ang bata ay kailangang lumipat. Ang bata mismo ay tumitingin sa bilang ng mga selula at direksyon ng paggalaw.

Bilang halimbawa, tingnan ang graphic dictation

  • "Kotse"
  • "Kabayo"
  • "Barko"

  • Ang ikatlong paraan ay ang pagguhit sa pamamagitan ng simetrya. Sa ganitong mga pagdidikta, ang bata ay binibigyan ng isang sheet kung saan ang kalahati ng pagguhit ay inilalarawan at isang linya ng mahusay na proporsyon ay iginuhit. Kinukumpleto ng bata ang pagguhit sa pamamagitan ng simetriko na pagbibilang ng kinakailangang bilang ng mga cell.

Dito iginuhit ng isang may sapat na gulang ang kalahati ng Christmas tree at gumuhit ng isang linya ng simetrya. Hinihiling sa mga bata na kumpletuhin ang ikalawang kalahati nang simetriko.

  • Ang ikaapat na paraan ay angkop para sa mas matatandang mga bata. Dito inaalok ang bata ng isang sheet na may sample na graphic dictation. Ang bata ay dapat gumuhit ng parehong larawan sa kanyang sheet tulad ng sa sample, malayang binibilang ang kinakailangang bilang ng mga cell at tinutukoy ang direksyon kung saan kailangan niyang lumipat. Ang ganitong mga pagdidikta ay maaaring hindi lamang sa anyo ng pagguhit ng mga linya kasama ang mga cell, kundi pati na rin sa ganap na pangkulay ng kinakailangang bilang ng mga cell na may kulay na mga lapis. Bilang isang resulta, ang sanggol ay nakakakuha ng isang makulay, magandang larawan sa kanyang kuwaderno.

Isang simpleng opsyon marahil isang guhit ng isang "Elepante". Mag-alok lamang sa iyong anak ng tapos na larawan at magtakda ng punto kung saan kailangan niyang lumipat.

Sa parehong paraan, maaari mong anyayahan ang bata na gumuhit ng isang "Ahas", na madaling sundin (dapat alisin ang mga tagubilin, nag-aalok lamang ng isang handa na bersyon) o "Ardilya".

Ang mas mahirap na mga gawain ay

At ang mga sumusunod na scheme ay magiging mas mahirap ipatupad:

Mga benepisyo ng pagkumpleto ng mga gawain

Mga positibong resulta Ang mga benepisyo mula sa pagtatrabaho sa mga graphic na pagdidikta ay makikita sa loob ng 2-3 buwan kung regular mong inaalok ang mga ito sa mga preschooler, kahit ilang beses sa isang linggo. Meron kahit pamamaraan ng diagnostic D.B. Elkonin, na tinatawag na "Graphic Dictation". Ang layunin nito ay upang matukoy ang antas ng pag-unlad sa mga matatandang preschooler ng mga kinakailangan para sa mga aktibidad na pang-edukasyon. Kung tutuusin, sila naman ang nagbibigay magandang tulong sa paghahanda ng sanggol para sa paaralan.

Sa pamamagitan ng pagsasagawa ng mga graphic na pagdidikta, inihahanda ng sanggol ang kanyang kamay para sa pagsusulat, pinapalakas ang mga konsepto ng "kanan-kaliwa", "pataas-pababa", natututong mag-navigate sa espasyo at sa isang notebook sheet, at pinagsama-sama ang pagbibilang sa loob ng 10. Natututo ang mga bata na tumuon sa kung ano ang sinasabi ng isang may sapat na gulang at nauunawaan siya at nagtatrabaho alinsunod sa mga tagubiling iniaalok niya. Kung wala ang kasanayang ito, ang paaralan ay magiging napakahirap para sa kanila.

Inaanyayahan ka naming manood ng isang video kung paano nagsusulat ang isang bata ng graphic na pagdidikta sa pagsasanay.

Ang mga graphic dictations ay nag-aambag sa pagbuo ng kakayahang mapanatili ang pansin sa isang tiyak na gawain, bumuo spatial na imahinasyon, pag-iisip, imahinasyon, pagkamalikhain, tiyaga. Natututo ang sanggol na i-coordinate ang kanyang mga galaw.

Ang pagguhit ng mga cell ay nakakatulong na malampasan ang mga madalas na nangyayaring problema. paunang panahon Maraming mga bata ang nahihirapan sa pag-aaral, tulad ng hindi nabuong pagbabantay sa pagbabaybay at kawalan ng pag-iisip. Nakakatulong din ang mga ito upang palawakin ang abot-tanaw ng bata at madagdagan ang kanyang bokabularyo. Nakikilala ang mga bata iba't ibang paraan mga larawan ng mga bagay sa isang sheet ng papel.

Mahalagang puntos

Ang paggawa ng graphic dictation ay isang kapana-panabik na laro para sa isang bata. Ito ang nangungunang aktibidad para sa mga preschooler. Ang mga matatanda na nagpasyang magtrabaho kasama ang isang bata ay dapat palaging tandaan ito.

  • Purihin ang iyong anak para sa isang mahusay na naisagawa na pagguhit.
  • Huwag pagalitan ang iyong maliit na bata dahil sa paggawa ng isang trabaho nang hindi maganda.
  • Tulungan siyang mahanap at ayusin ang error.
  • Huwag madaliin ang iyong anak sa proseso ng pagguhit.
  • Huwag magmadali upang lumipat sa mas kumplikadong mga guhit, lalo na kung ang bata ay nagkakamali pa rin sa mga simple.
  • Himukin ang iyong anak na gumawa ng inisyatiba na bumuo ng gayong pagdidikta sa kanyang sarili.
  • Payagan siyang magkulay o magkulay tapos na trabaho, ngunit huwag ipilit ito.
  • Tandaan na ang mga bata ay hindi maaaring mag-aral ng mahabang panahon. Para sa mga matatandang preschooler, ang maximum na tagal ng isang aralin ay dapat na hindi hihigit sa 25-30 minuto.
  • Huwag ipilit na magpatuloy sa trabaho kung ang iyong anak ay pagod.
  • Panatilihing iba-iba ang iyong mga klase. Sabihin sa iyong anak ang mga kagiliw-giliw na kuwento tungkol sa itinatanghal na bagay.
  • Sa una, tulungan ang iyong sanggol sa pamamagitan ng pagkumpleto ng gawain kasama niya sa iyong sheet o sa pisara, upang makita ng bata kung paano at saan lilipat at matutong magbilang ng mga cell sa tamang direksyon.
  • Menu
D. B. Elkonin

Ang pamamaraan ay inilaan para sa pagtatrabaho sa mga bata na higit sa 4 na taong gulang.

Layunin: ang pamamaraan na ito ay ginagamit upang matukoy ang antas ng pag-unlad ng boluntaryong globo ng bata, ang mga kakayahan sa pag-aaral sa larangan ng perceptual at motor na organisasyon ng espasyo, at pag-aralan ang pinong mga kasanayan sa motor ng mga kamay.

Ang materyal ay binubuo ng 4 na pagdidikta, ang una ay pagsasanay.

1. "Nagsisimula kaming gumuhit ng unang pattern. Ilagay ang lapis sa pinakamataas na punto. Pansin! Gumuhit ng linya: isang cell pababa. Huwag iangat ang lapis mula sa papel, ngayon ay isang cell sa kanan. Isang cell pataas. Isa cell sa kanan. Isang cell sa kanan .

2. "Ngayon ilagay ang lapis sa susunod na punto. Humanda ka! Pansin! Isang cell sa itaas. Isang cell sa kanan. Isang cell sa itaas. Isang cell sa kanan. Isang cell pababa. Isang cell sa kanan. Isang cell pababa. . Isang cell sa kanan.

3. "Atensyon! Tatlong cell pataas. Isang cell sa kanan. Dalawang cell pababa. Isang cell sa kanan. Dalawang cell pataas. Isa sa kanan. Tatlong cell pababa. Isang cell sa kanan. Dalawang cell pataas. Isang cell sa kanan. Dalawang cell pababa. Isang cell sa kanan.

4. "Ilagay ang lapis sa pinakamababang punto. Pansin! Tatlong selula sa kanan. Isang cell sa itaas. Isang cell sa kaliwa (ang salitang "kaliwa" ay naka-highlight sa isang boses). Dalawang cell sa itaas. Tatlong mga cell sa kanan . Dalawang cell pababa. Isang cell sa kaliwa (ang salitang " "sa kaliwa" ay muling naka-highlight sa boses). Isang cell pababa. Tatlong cell sa kanan. Isang cell sa kaliwa. Dalawang cell pataas. . Ngayon, magpatuloy sa pagguhit ng pattern na ito sa iyong sarili."

Bibigyan ka ng isa at kalahati hanggang dalawang minuto upang kumpletuhin ang bawat pattern nang nakapag-iisa. Kabuuang oras Ang pamamaraan ay karaniwang tumatagal ng mga 15 minuto.

Pagsusuri ng mga resulta.
Walang error na pagpaparami ng pattern - 4 na puntos. Para sa 1-2 pagkakamali ay nagbibigay sila ng 3 puntos. Sa likod mas malaking bilang mga error - 2 puntos. Kung mayroong higit pang mga error kaysa sa mga seksyong na-reproduce nang tama, 1 punto ang ibibigay.
Kung walang tamang kopyahin ang mga seksyon, 0 puntos ang ibibigay. Tatlong pattern (isang pagsasanay) ang sinusuri sa ganitong paraan. Batay sa data na nakuha, posible ang mga sumusunod na antas ng pagpapatupad:

10-12 puntos - mataas;
6-9 puntos - karaniwan;
3-5 puntos - mababa;
0-2 puntos - napakababa.



Bago sa site

>

Pinaka sikat